family E1
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Cái cây.....

k4w4ii n3k0
xXx.DeathGod.xXx
taquocviet
khanhlinh93
m0nk3y_93
f0r3v3r_0n3_l0v3
vip_xjnh_93
11 posters

Go down

Cái cây..... Empty Cái cây.....

Bài gửi by vip_xjnh_93 Fri Apr 18, 2008 1:33 pm

Có 1 cô giáo dạy Văn đã nói :" Tôi dạy các em môn Văn không phải để đào tạo các em thành những nhà văn,những nhà thơ hay phóng viên mà tôi dạy Văn các em để các em nhìn cuộc đời sâu sắc hơn,để các em biết cách làm người và để các em quí trọng những gì mình đang có ! Vâng, đúng vậy, học Văn chính là để học những bài học giá trị của cuộc sống , giúp mỗi con người nhìn thế giới mà chúng ta đang tồn tại một cách rõ ràng, sâu sắc . Câu chuyện " Cái cây" là một bài học mà cô Thu Đào muốn gửi đến mỗi học sinh trong lớp.Mong các bạn hãy tìm trong nó ý nghĩa và giá trị của cuộc sống!! Các bạn ạ! Gia đình E1 chúng tôi thật tự hào vì có cô giáo chủ nhiêm, người mẹ thứ hai. Người mẹ ấy đã nuôi dạy chúng tôi 4 năm học để chúng tôi khôn lớn từng ngày. Những bài học mà người mẹ đã dành cho chúng tôi rất sâu sắc và ý nghĩa.Có lẽ nó sẽ theo mỗi thành viên đi trên con dường của cuộc đời.Và sau đây là 1 trong những bài học bình dị mà sâu sắc mà người mẹ ấy đã dành cho chúng tôi........
Gia đình E1 là một cái cây trong rất nhiều các cây trong khu vườn mang tên Chu Văn An. Bốn năm trước nó là một cái cây nhỏ.Theo năm tháng, cací cây ấy đã phát triển thành một cái cây lớn. Cái cây ấy có những cành vươn khỏe khoắn tươi tốt nhất : đó là những bạn học sinh giỏi học sinh ưu tú , những cành cây xanh tốt thứ hai: đó là những học sinh tiên tiến .Và những cành còn lại là những cành cây mà cho dù người trồng cây có chăm chút bắt sâu , tỉa cành, tưới thế nào thỳ những cành cây ấy cũng không chịu lớn, không xanh tốt , không phát triển và cứ thế khô. Theo lẽ thường người trồng cây sẽ phải vứt bỏ những cành cây ấy đi.Dường như các cành cây ấy đang dính lại vào cái cây bằng keo 502. Người trồng cây dường như đang cố gắng níu giữ những cành cây ấy và giúp nó xanh tốt trở lại. Nhưng nếu chỉ có sự cố gắng từ người trồng cây thì có lẽ những cành cây ấy sẽ mãi không thể tươi tốt được.Vì vậy những cành cây khô cũng phải cố gắng để xanh tốt trở lại nhé! Các cành cây xanh tốt sẽ luôn ở bên các cành cây khô và truyền dinh dưỡng.Để cái cây E1 sẽ lớn lên, phát triển xanh tốt hơn & tươi tắn um tùm hơn nữa dưới bàn tay công sức của người trồng cây.
Và đó cũng chinh' là mong muốn của người trồng cây là cô giáo chủ nhiệm Thu Đào gửi gắm đến tất cả những cành cây của E1 này. Đó sẽ là một bài học giá trị cho từng thành viên trong lớp mong các bạn hãy đọc và cảm nhận bài học này.....

Được sửa bởi vip_xjnh_93 ngày Sat Apr 19, 2008 12:28 pm; sửa lần 2.

vip_xjnh_93
Lọt lòg "mẹ"
Lọt lòg

Nữ

Cái cây..... Empty Re: Cái cây.....

Bài gửi by f0r3v3r_0n3_l0v3 Fri Apr 18, 2008 1:34 pm

tem! tí về đọc, h đi học
f0r3v3r_0n3_l0v3
f0r3v3r_0n3_l0v3
Moderators
Moderators

Nữ
tên thật : Nguyễn Hà My

http://360.yahoo.com/sakura2542001

Bài gửi by m0nk3y_93 Fri Apr 18, 2008 1:43 pm

-Du0*c. da^'Y, cUng~ la` 1 ba`j haY !!!!!

m0nk3y_93
Gà pro.
Gà pro.

Bài gửi by khanhlinh93 Fri Apr 18, 2008 1:56 pm

Duyệt luôn ko cần chỉnh sửa Smile)
khanhlinh93
khanhlinh93
Gà tập sự
Gà tập sự

Bài gửi by taquocviet Fri Apr 18, 2008 2:49 pm

Pro cảm động chiến thắng

taquocviet
Gà tập sự
Gà tập sự

Nam
tên thật : ta quoc viet

Bài gửi by xXx.DeathGod.xXx Fri Apr 18, 2008 4:48 pm

va~i chuo?Ng ^^ ko ngo` ba.n chi la.i co7 1 ba`i vie'T hay nhu va.y ^^ ma` co^ng nha.n cu~ng du? kie^n nha~n de? vie't da`i the' tung hoa tung hoa tung hoa tung hoa tung hoa tung hoa
xXx.DeathGod.xXx
xXx.DeathGod.xXx
Gà pro.
Gà pro.

Bài gửi by Khách v Fri Apr 18, 2008 5:21 pm

hoa mắt hoa mắt hoa mắt hoa mắt hoa mắt hoa mắt hoa mắt
Oa tuyệt vời! Hôm đấy tui đi tập kịch, ko được ở trên lớp nghe phí wé. Đây là một bài văn tuyệt vời, nhưng đọc làm mình chạnh lòng. Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad Crying or Very sad
Bởi lẽ, những dòng đấy thực sự không phải tất cả lớp mình đều hiểu, và làm theo. Có những cành cây, luôn luôn khô héo, không thấm được những giọt nước thấm qua. Những cành cây đó hoàn toàn có thể bỏ đi lớp 502 đầy giả tạo, và liền với cây. Dù có thể, cái liên kết đó vô cùng yếu ớt, thì với sự nâng đỡ của cả cái cây cùng các cành cây còn lại, cành cây đó sẽ tươi tốt và bám chắc. ngây ngô ngây ngô ngây ngô ngây ngô
Rồi sễ đến thời điểm, những cành cây xanh tốt đều sẽ nặng trĩu quả, và rụng khỏi cây. Nhưng hương thơm, vị ngọt sẽ mãi quấn quýt quanh cây.Nhưng những cành sử dụng 502 thì ko thể có quả ,vì lớp 502 ấy đã ngăn tất cả những giọt nước thấm qua. Và khi nước như"trượt" trên lớp 502 làm nó tan ra, thì cành cây đã không thể có đủ dưỡng chất, nên sẽ rụng. Cành cây đó sẽ héo khô, và mãi mãi sẽ không bao giờ ra quả nữa... Wink Wink Wink Wink
Mình không mong tất cả mất thời gian cố đọc và dịch hết hàm ý trong bài văn, vì đến bây giờ khó mà còn có thể hi vọng điều đó. Nhưng, nếu ai hiểu, sẽ biết mình phải làm gì.......
E1 mình pro số 1!!!

Khách v
Khách viếng thăm

Bài gửi by f0r3v3r_0n3_l0v3 Fri Apr 18, 2008 10:00 pm

sự thật là Chi đã chỉnh sửa. [Nhưng nếu chỉ có sự cố gắng từ người trồng cây thì có lẽ những cành cây ấy sẽ mãi không thể tươi tốt được.Vì vậy những cành cây khô cũng phải cố gắng để xanh tốt trở lại nhé! Các cành cây xanh tốt sẽ luôn ở bên các cành cây khô và truyền dinh dưỡng.Để cái cây E1 sẽ lớn lên, phát triển xanh tốt hơn & tươi tắn um tùm hơn nữa dưới bàn tay công sức của người trồng cây.] ĐOẠn này thật ra là:"vì vậy chúng ta đành phải chặt, tỉa hết những cành khô yếu đi để không ảnh hưởng đến những cành khác. Không thể để chỉ vì cành yếu mà làm hỏng cả 1 cái cây". Cái này nguyên văn đấy
f0r3v3r_0n3_l0v3
f0r3v3r_0n3_l0v3
Moderators
Moderators

Nữ

Bài gửi by k4w4ii n3k0 Sat Apr 19, 2008 12:09 am

bai' phuc bai' phuc cảm động
k4w4ii n3k0
k4w4ii n3k0
Gà tập sự
Gà tập sự

Nữ
tên thật : ♥..·*123 AT*·..♥

Bài gửi by vip_xjnh_93 Sat Apr 19, 2008 12:23 pm

Ha` My ah`, To' nghj~ la` nen co' 1 caj' ke^t' ha^u. chO caj' ca^y, cung~ chjnh' la` doan. ke^t' co' ha^u. cho lo*p' minh`,cho 52 thanh` vje^n, va` ca? ngu*o*i tro^ng ca^y la` co^ nu*a~.Nhu* va^y. thi` ta^t' ca? chung' ta se~ cam? tha^y' hai` long` va vui ve? ho*n nhjE^u`, ra^t' nhjE^u...:X Very Happy

vip_xjnh_93
Lọt lòg "mẹ"
Lọt lòg

Nữ

Bài gửi by f0r3v3r_0n3_l0v3 Sat Apr 19, 2008 1:07 pm

nhưng tạo sao lại phải trốn tránh sự thật rằng nếu ko tỉa bớt những cành hư hỏng đi sẽ làm hại đến cái cây E1. tớ biết, lớp mình chẳng ai muốn cái cây đang đầy đủ lại bị mất vài cành, như vậy sẽ rất trơ trọi, nhưng tại sao cậu không ghi câu đấy vào để mọi người cùng hiểu đc thực trạng của vấn đề. Rồi sau đó mới đến việc cậu hi vọng cái kết có hậu. Nếu ai cũng lảng tránh sự thật thì cõ lẽ cả cáy câu này sẽ chết mầt. đại gia đình chúng ta phải giúp họ xanh tốt trở lại chứ ko phải bao che để họ tiếp tục phạm sai lầm
f0r3v3r_0n3_l0v3
f0r3v3r_0n3_l0v3
Moderators
Moderators

Nữ

Bài gửi by AyZa93 Sat Apr 19, 2008 3:22 pm

tớ thỳ tớ nghĩ cùng là ng` trong 1 lớp cùng có mẹ là cô Đào vậy thỳ mọi ng` nên biết hi sinh vì nhau vì đây cũng là năm cuối cấp, tưởg tượng nếu 1 ngày nào đấy lớp mình mỗi người đi một trường khác nhau hệt như cái cây bị người ra dỡ bỏ đốn đi, vậy thì trong những ngày cuối này hãy cùng nhau sống thật hòa đồng để lớp chúng mình dù có chia tay nhau thế nào đi nữa thì vẫn luôn nhớ về nhau, nhớ cả những lúc cãi cọ, cả những lúc cùng nhau chia sẻ niềm vui cả những lúc chơi đùa. Chúng mình hãy cùng với nhau tạo nên kỉ niệm đẹp để rồi sau này ra trường trong lòng mỗi người sẽ luôn nhớ về lớp E1 với tất cả những gì đẹp đẽ nhất các ấy nhé Wink
AyZa93
AyZa93
Gà tập sự
Gà tập sự

Nữ
tên thật : ღ♥~hồn nhiên.:.nhí nhảnh~♥ღ

http://360.yahoo.com/profile-Bcaeodwyc68aIHEIB3v6OxhhTy8uh97M7gS

Bài gửi by ghost.zombie Sun Apr 20, 2008 9:25 am

uh.....viết thế cũng dc, nhưng mà hơi bị phi thực tế..bởi vì một cái cành đã bị gãy mà còn gắn thêm keo 502 vào chỗ gãy khác gì ngăn không cho nó tiếp tục nhận thêm chất dinh dưỡng nữa, mà như thế thì cái cành ấy sớm muộn gì cùng sẽ chết khô chết héo dù vẫn còn đang ở trên cây đấy thôi!!!!
Với những cái cành cây bị gãy như thế , chiết ra để tạo thành cây con mới là biện pháp hay hơn cả vì như thế cái cành cây con sẽ tự lập hơn, nó sẽ phải tự kiếm lấy nguồn dinh dưỡng trong lòng đất, tự mình hút nước, tự mình vươn lên, lúc đó cái cây con sẽ chẳng thể dựa dẫm vào ai nữa, nó sẽ trưởng thành hơn nhờ những giông tố của cuộc đời. Đừng nên vì lòng thương cảm của cá nhân mà làm hại đến cả tập thể và thậm chí là hại đến bản thân người mà mình đang cố bao che... :25
còn với những cái cành khô mục, cành bị sâu hại nặng thì...............vô phương cứu chữa, những cái cành như thế thì tốt hơn là nên chặt bỏ để không làm ảnh hưởng xấu đến những cành khác!!!!!!!!!sâu bệnh thì lan rất nhanh mà! :21
ghost.zombie
ghost.zombie
Gà tập sự
Gà tập sự

Nữ
tên thật : .......................

Bài gửi by PjGhost Sun Apr 20, 2008 11:13 am

Bai` nay` hay la)m' ha?...+)o.c dc 2 dong` tha^y' dai` wa' ne^n la` tho^i, cha? +)o.c nu*a~...Nhu*ng ma` tha^y' mo.i ngu*o*i` ba?o hay thi` cha)c' la` hay tha^.t...Kon em cu?a anh gio?i la)m'
Hoan ho^....Anh tu*. hao` ve^` may` chiến thắng
PjGhost
PjGhost
Gà tập sự
Gà tập sự

Bài gửi by Khách v Sun Apr 20, 2008 6:35 pm

Hô hô mình hơi bất ngờ đấy! Không ngờ nhiều bạn lớp ta học giỏi văn như vây. Sao lúc làm bài kiểm tra thì vớ vỉn thía? Nhưng quan trọng là, hi vọng bạn nào mà hỉu được điều Chi viết, Minh viết, My viết hay những bạn còn lại viết(ko ghi tên nên ko bít ai.. Neutral Neutral Neutral ) thì sẽ bít phải làm j`.....

Khách v
Khách viếng thăm

Bài gửi by AyZa93 Sun Apr 20, 2008 11:07 pm

Tớ chả hiểu sao cùng là con người với nhau dù trong hòan cảnh nào người ta cũng tương thân tương ái giúp đỡ nhau hơn nữa bọn mình lại cùng 1 lớp 1 trường gắn bó với nhau 4 năm học mà ấy nói những lời nghe ngứa tai quá ấy ạ .Cuộc sống này còn nhiều cái sâu mục để ấy đục khoét lắm đâu cần sau 4 năm học chung đến h` phút cuối phải lôi nhau ra để bới lông tìm vết vậy không? Để nói người khác thỳ ấy hãy tự xem lại bản thân mình đã thực sự hoàn hảo đủ tư cách chưa mà nói những lời như thế. Trong đời ấy đã bao giờ phạm lỗi chưa hay ấy là người quá hoàn hảo nhỉ . Tớ không biết trong cái cây ấy ấy là cái cành nào chắc là tươi tốt lắm nhỉ. Mà ấy ơi tớ nói thật cùng làm người với nhau đâu nhất thiết phải thế con chó con mèo nó còn biết hi sinh vì nhau nữa là con người . Chả nhẽ trong đời ấy chưa từng có lòng thương cảm cá nhân à :-j . Cùng 1 lớp với nhau đoàn kết được là một điều tốt còn nếu không ấy hãy tự tách mình ra khỏi để thành một cây con xanh tốt giữa giống tố của cuộc đời mà ấy định giành cho các cành khô héo kia. Tớ mong rằng lớp mình sẽ luôn đoàn kết giúp đỡ nhau cùng tiến bộ dù thời gian học với nhau còn rất ngắn chứ đừng nên vì một chuyện mà đá xoáy nhau như thế
AyZa93
AyZa93
Gà tập sự
Gà tập sự

Nữ
tên thật : ღ♥~hồn nhiên.:.nhí nhảnh~♥ღ

http://360.yahoo.com/profile-Bcaeodwyc68aIHEIB3v6OxhhTy8uh97M7gS

Bài gửi by xXx.DeathGod.xXx Mon Apr 21, 2008 1:09 pm

u'i roa`i !!!! ba.n thu vie't van hay va.y ma` la^u nay gia'u ta`i ?????? :22 di.nh nhuo`ng die?m to't cho ca'c ba.n kha'c a` ??? ^^ chiến thắng ma.c du` tui mo'i vo^ lo'p chua dc de'n 1 nam nhung ca?m tha'y ra't vui do lo'p ta co' 1 ta.p the? kha'
doa`n ke't (tru` 1 so' du'a KO CO' LO`NG NHA^N HA.U va CO' CHA'P nhung va^n TINH VI RA VE? TA DA^Y LA` NHA^T. VE^NH VE^NH VA'O VA'O VIE'T TRE^N 4rum roa`i khi de'n lo'p va^n VE^NH VL ra co) !!!!! mong lo'p ta ca`ng nga`y ca`ng doa`n ke'T ^^ (CA'I TRE^n TAO NOI' AI CHA'C MO.I NG` CU~NG HIE?U )
xXx.DeathGod.xXx
xXx.DeathGod.xXx
Gà pro.
Gà pro.

Bài gửi by taquocviet Mon Apr 21, 2008 2:22 pm

uh.....viết thế cũng dc, nhưng mà hơi bị phi thực tế..bởi vì một cái cành đã bị gãy mà còn gắn thêm keo 502 vào chỗ gãy khác gì ngăn không cho nó tiếp tục nhận thêm chất dinh dưỡng nữa, mà như thế thì cái cành ấy sớm muộn gì cùng sẽ chết khô chết héo dù vẫn còn đang ở trên cây đấy thôi!!!!
Với những cái cành cây bị gãy như thế , chiết ra để tạo thành cây con mới là biện pháp hay hơn cả vì như thế cái cành cây con sẽ tự lập hơn, nó sẽ phải tự kiếm lấy nguồn dinh dưỡng trong lòng đất, tự mình hút nước, tự mình vươn lên, lúc đó cái cây con sẽ chẳng thể dựa dẫm vào ai nữa, nó sẽ trưởng thành hơn nhờ những giông tố của cuộc đời. Đừng nên vì lòng thương cảm của cá nhân mà làm hại đến cả tập thể và thậm chí là hại đến bản thân người mà mình đang cố bao che... :25
còn với những cái cành khô mục, cành bị sâu hại nặng thì...............vô phương cứu chữa, những cái cành như thế thì tốt hơn là nên chặt bỏ để không làm ảnh hưởng xấu đến những cành khác!!!!!!!!!sâu bệnh thì lan rất nhanh mà! :21
Bai nay dua viet ma ngu nhu cho lol! kinh hoàng Deo hiu bo me no cho hoc hanh the nao ma ngu the đắc í :20

taquocviet
Gà tập sự
Gà tập sự

Nam
tên thật : ta quoc viet

Bài gửi by PjGhost Mon Apr 21, 2008 5:28 pm

Ui chài...Mọi người làm gì mà nghiêm trọng hóa lên thế? Nếu mình đã cố gắng hết sức để giúp đỡ những cành cây ko tốt đó mà ko đc gì thì cũng có làm sao đâu??? Có nhất thiết là phải chặt bỏ đi như thế ko??? Thật ra ko chặt bỏ đi thì lớp mình vẫn là 1 cái cây xanh tốt mà.Nếu đủ sức mạnh, trí tuệ, kiến thức thì chắc chắn những cành cây tốt sẽ ko bao h bị hỏng như những cành cây ko tốt kia, vì thế ko nhất thiết phải chặt bỏ đi. Làm thế chả đc lợi gì cả...=.=
PjGhost
PjGhost
Gà tập sự
Gà tập sự

Bài gửi by ghost.zombie Mon Apr 21, 2008 6:19 pm

Thật đáng khâm phục khẩu khí của bạn Thu nhà ta!!!!
Đây,tớ xin trả lời những thắc mắc của bạn:
1/Không phải là sau 4 năm học chung, đến giờ phút cuối tớ mới bới lông tìm vết mà là lỗi cô Đào kể chuyện Cái cây quá muộn nên bây giờ các ấy mới biết dc ý kiến của tớ(trc đó thì làm gì có ai quan tâm đâu), hơn nữa, đây là vấn đề nổi trội của lớp chứ đâu chuyện nhỏ mà bảo là bới lông tìm vết, kể cả ko bới thì cái vết cũng to lù lù nè..
2/Về tớ, tất nhiên là tớ cũng chưa hoàn thiện về tất cả mọi mặt, bản thân tớ cũng còn rất nhiều khuyết điểm, học hành chắc chắn là chưa bằng ai rồi,phải nói là quá tồi tệ là đằng khác, nhưng điều ấy đâu có nghĩa là tớ không có quyền góp ý về những điều chưa tốt của các ấy, và tớ cũng đâu có cấm các ấy góp ý với tớ về những mặt tớ còn sai sót, chưa hoàn thiện, những mặt xấu của tớ. Phải trung thực nhìn nhận lỗi lầm thì chúng ta mới có thể sửa sai, và cùng nhau tiến bộ được chứ!!!
3/ Cái vụ ấy so sánh rằng:con chó con mèo nó còn biết hi sinh vì nhau nữa là con người, tớ đâu có nói rằng chúng ta không nên hi sinh vì bạn bè, tớ chỉ đặt giả một tinh huống nho nhỏ: bạn thân của ấy vì nhắc bài cho ấy trong giờ thi nên bị đình chỉ thi, lúc ấy ấy có dám đứng lên nói với cô giáo rằng không phải là lỗi của đứa bạn thân mà đó là lỗi của em đã hỏi bài bạn, nên cô đừng phạt bạn mà cô hãy phạt em. Đó, ấy có dám hi sinh bản thân để cứu bạn bè không, hay lúc đó thà hi sinh bạn bè còn hơn..
4/"Cùng 1 lớp với nhau đoàn kết được là một điều tốt còn nếu không ấy hãy tự tách mình ra khỏi để thành một cây con xanh tốt giữa giống tố của cuộc đời mà ấy định giành cho các cành khô héo kia" Xin lỗi hình như ấy đã hiểu nhầm ý của tớ rồi thì phải. Những cái cành mà chiết ra được tất nhiên là cành mới gãy, và tất nhiên khi chiết ra là người ta đã phải làm cho nó có đầy đủ gốc rễ rồi thì mới sống được chứ. Mà có ai cấm ấy trồng cây con kia bên cạnh cây lớn đâu. Cây lớn vẫn có thể tỏa bóng mát, che nắng mưa giúp cây con kia mà.Còn với những cành khô héo tớ đã nói là vô phương cứu chữa đấy chứ nhỉ. Những cành mà khô héo rồi thì cũng tùy các ấy thôi, muốn giữ nó trên cây cũng dc mà muốn bỏ đi cũng dc, vì đằng nào nó cũng khô héo rồi mà.
Cuối cùng, những điều tớ nói rất thẳng thắn, không hề có ý muốn nhằm vào riêng ai, cũng không có ý đá xoáy nói đểu bất cứ ai, vậy nên ấy đừng suy nghĩ rồi suy diễn quá nhiều mà thành ra mệt cả bản thân đó. Những điều góp ý của tớ nghe có vẻ hơi chối tai, ấy có thể nghe, cũng có thể bỏ qua cơ mà, nó đâu có làm gì thiệt hại cho ấy cũng như cho bạn bè ấy(tớ cũng chẳng mất gì).
Ah quên, còn phần của 2 bạn Tạ Việt và Nam Anh nữa. Hai bạn cũng có thể góp ý trực tiếp nếu thấy có điều gì bất mãn, tớ sẵn sàng lắng nghe (nhưng không dc văng tục đâu đấy, không thì lời góp ý của các bạn lại giảm đi 90% hiệu quả vốn có đấy)
Thành thật xin lỗi Admin và Mod PM vì lại nói nhiều như vậy vào giữa thời kì nước sôi lửa bỏng của kì thi!!!
ghost.zombie
ghost.zombie
Gà tập sự
Gà tập sự

Nữ
tên thật : .......................

Bài gửi by Khách v Mon Apr 21, 2008 6:32 pm

Đây là sự việc mà mình ko mong muốn có trong diễn đàn của lớp mình. Nhưng rất tiếc, nó lại đã xảy ra. Quả thực, vài hôm trước, dù đã có
vào topic, nhưng mình lại chưa đọc kỹ bài của ghost.zombie, và để xảy ra sự việc đáng tiếc, gây xôn xao như thế này. Xin mạn phép gửi tới toàn bộ mem trong
diễn đàn:
_ Nếu bạn ghost.zombie có lên đọc, xin gửi vài lời đến bạn như sau: ko có cái gì có thể sống độc lập được đâu. Nếu bạn có đọc, có thể thấy Hà My và Chi đã hợp tác chỉnh sửa về vấn đề bạn muốn nói. Và mọi người, cho dù hơi nặng lời, cũng đã chỉ ra phần sai của bạn.Mình cũng chỉ có vài điều muốn nói: 4 năm rùi, dù j` chúng ta vẫn là một tập thể. Nếu bạn có những suy nghĩ như thế,mình không thể cấm. Vì không ai có thể cấm bạn nghĩ gì.Một phần ý của bạn là không sai, và một phần điều mà bạn nói cũng ở ngay trong bài viết của mình. Dù j` cũng phải nhìn nhận mặt tốt, là bạn đã có chính kiến của bản thân, và đề đạt ra. Nhưng rất buồn, khi bạn lại suy nghĩ..(xin lỗi) có phần hơi cá nhân như thế. Nếu cành cây ấy đã bị 502 làm cho khô héo, thì ko thể còn chiết cành được nữa. Vì nó đã khô héo, chúng ta chỉ còn có thể giữ ko cho nó không rụng khỏi cành mà thôi. Nếu cậu chiết cành, thì chỉ cần nhẹ nhàng lấy một phần vỏ thôi, cành cây ấy đã chết
ngay mất rồi. Cho nên, dù ít dù nhiều, chúng ta phải cố gắng nâng đỡ nó, cũng cấp cho nó dinh dưỡng. Có thể không phải từ người chăm bón, thì cũng phải là từ chính các cành cây khác. Đó ko phải là thương cảm, mà đó là điều các cành cây kia phải làm. Dù ít, dù nhiều, thì cành cây vẫn sẽ có một chút sức sống. Đừng nhẫn tâm chặt đứt sợi dây sống mong manh của nó chứ! Trong bài viết của mình, cũng cónói về việc lớp 502 đó sẽ ngăn cản sự hấp thụ dinh dưỡng của cây. Nhưng mình cũng đã viết trước đó rằng:” với sự nâng đỡ của cả cái cây cùng các cành cây còn lại, cành cây đó sẽ tươi tốt và bám chắc.”

_ Còn gửi tới tất cả các mem, đặc biệt là chủ bài viết cái
cây: đừng quá nặng nề về việc này quá như vậy. Mình tin ghost.zombie cũng không phải có ý chia rẽ j` đâu. Nhưng bài viết của bạn chủ yếu là trên lập trường cá nhân, không nên quá thù hằn như thế. Nhìn sự việc từ một hướng khác, tôi hy vọng các bạn có thể tha thứ, để cho 1 tháng cuối này không còn những sự việc như thế này xảy ra. Hãy đừng nhớ tới việc này, và hãy tha thứ để trong ta ko
còn những nỗi tức giận, cay cú khi chia tay.

Mong tất cả các mem sống hòa thuận trong 4um!

lol! lol! lol! lol! lol! lol!

Khách v
Khách viếng thăm

Bài gửi by f0r3v3r_0n3_l0v3 Mon Apr 21, 2008 7:54 pm

Chi àh, My nghĩ ai cùng có quyền nói lên sự thật. Đừng vì phải bao cho mè khiên stất cả đều bất hạnh. Nhìn thằng vào sự thật mà nói thì Liên Hương nói không sai. tại sao phải lên án khi ng ta đang nói sự thật. Cái cây 9E1 sẽ còn sống và vươn lên mạnh mẽ hơn nữa nếu có những thành viên thực sự biết tự lập, tự vươn lên cho dù phải sống xa cây me. Nếu cứ lên án bạn ý chỉ vì bạn ý nói thật, vì những lời nói ấy động chạm vào những cá nhân của E1. Thì xin Chi đừng làm như vậy. Nếu thực sự có lòng tốt muốn lớp mình luôn đoàn kết thì hãy biết nghe ý kiến của mọi người, suy nghĩ trên một phương diện thẳng thắn chứ đừng chỉ nghĩ đến cá nhân. Hãy để E1 chúng mình cùng đc vui vẻ, các cành cây cùng vươn lên mạnh mẽ để hướng về nới có ánh sáng, chứ không phải núp trong bóng dâm của những cành cây khác. Chứ không phải ngồi đề tranh cãi nhau, chửi nhau trg khi những cành cây quen dựa dẫm vào những cành khác đc đà làm tới. Họ sẽ mãi mãi không thể độc lập suy nghĩ, không thể vươn lên dù đã đc chúng ta dành nhiều dinh dữơng để mong họ tươi tốt trở lại. Mọi người nên dừng việc tranh luận ở đây. Tớ sẽ khoá bài này lại để tạm dừng mọi thứ, để chuẩn bị tinh thần cho môn thi ngày mai. Mong rằng mọi chuyễn sẽ bình thưừong trở lại, để cái cây E1 tiếp tục truyền lửa cho nhau trg kì thi này
Xin lỗi vì tớ buộc phải khoá nó lịa. Mong mọi người hiểu nhau hơn và đoàn kết hơn
f0r3v3r_0n3_l0v3
f0r3v3r_0n3_l0v3
Moderators
Moderators

Nữ

Bài gửi by vippooh Fri Jul 18, 2008 9:19 pm

mất hồn trời...lạc vào đâu zậy nè...hội nhà văn àh...hix....giống hội cãi nhau hơn....
vippooh
vippooh
Admin
Admin

Nữ
tên thật : ng` mà ai cũng bik là ai đấy

https://e1family.forumvi.com

Bài gửi by m0nk3y_93 Fri Jul 18, 2008 9:21 pm

con Huyền có vẻ như là k- vào 4rum hay sao nhờ ??? Bài nào cũ cũg cm

m0nk3y_93
Gà pro.